Tiêu chuẩn ICAO cho đèn báo không

Đèn báo không là loại đèn quan trọng giúp phi công nhận diện các công trình cao từ xa, đảm bảo an toàn bay trong điều kiện tầm nhìn hạn chế. Vậy bạn đã biết về tiêu chuẩn của đèn báo không chưa? Trong bài viết này, hãy cùng 369 Hoàng Gia tìm hiểu tiêu chuẩn ICAO cho đèn báo không nhé!

tiêu chuẩn icao đèn báo không

I. Tìm hiểu đèn báo không

Đèn báo không là thiết bị phát sáng quan trọng được lắp đặt trên các công trình cao như tòa nhà, cột tháp, đường dây điện cao thế và các công trình tương tự để cảnh báo cho phi công về sự hiện diện của chướng ngại vật trên đường bay. Nhờ đèn cảnh báo, các phi công có thể dễ dàng nhận diện và tránh các chướng ngại vật này từ xa, ngay cả trong điều kiện ban đêm hoặc tầm nhìn kém.

đèn báo không

II. Công dụng của đèn báo không

Đèn báo không đóng vai trò quan trọng trong việc đảm bảo an toàn bay bằng cách cung cấp ánh sáng cảnh báo tại những khu vực tiềm ẩn nguy hiểm cho máy bay, đặc biệt là các chướng ngại vật cao. Chúng giúp phi công có thể nhận diện các công trình từ xa và phòng tránh những tai nạn đáng tiếc có thể xảy ra.

Các công trình cần lắp đặt đèn báo không chướng ngại vật bao gồm:

  • Tòa nhà cao tầng: Các tòa nhà vượt qua giới hạn chiều cao an toàn cần được trang bị đèn báo để đảm bảo an toàn cho máy bay bay tầm thấp.
  • Cột tháp viễn thông: Những công trình này có thể nằm gần lộ trình bay, đặc biệt khi chúng được lắp đặt gần các sân bay hoặc các tuyến bay thấp.
  • Đường dây điện: Cao thế và siêu cao thế, đặc biệt là các đường dây điện kéo dài qua sông, núi hoặc lắp đặt trên biển (từ đất liền ra đảo hoặc nối giữa các đảo), nơi mà máy bay có thể bay ở mực bay thấp.

III. Tiêu chuẩn lắp đặt cho đèn báo không

Trên thực tế, việc lắp đặt đèn báo không phải tuân thủ các tiêu chuẩn khắt khe trong nước cũng như quốc tế để đảm bảo sự an toàn tối đa cho máy bay khi bay qua khu vực có công trình nguy hiểm.

Tiêu chuẩn tại Việt Nam:

  • Nghị định 32/2016/NĐ-CP quy định về quản lý độ cao của các chướng ngại vật hàng không và các yêu cầu bắt buộc đối với việc lắp đặt đèn cảnh báo trên các công trình vượt quá giới hạn chiều cao.
  • TCVN 8753:2011: Tiêu chuẩn Việt Nam về thiết kế và khai thác sân bay dân dụng, trong đó nêu rõ các yêu cầu lắp đặt đèn cảnh báo cho các công trình nằm gần khu vực sân bay.
  • Quyết định 836/QĐ-CHK ngày 12/04/2024 của Cục Hàng không Việt Nam về việc ban hành Hướng dẫn việc thực hiện quy định, khuyến cáo thực hành của ICAO (Annex 14, Volume I) về Thiết kế, khai thác sân bay (Tu chỉnh lần 5).

Tiêu chuẩn quốc tế:

Các quy định quốc tế của ICAO (Tổ chức Hàng không Dân dụng Quốc tế) và FAA (Cục Hàng không Liên bang Hoa Kỳ) cũng là tiêu chuẩn quan trọng để bảo đảm các công trình cao được đánh dấu đúng cách:

  • ICAO: Tiêu chuẩn ICAO đèn báo không phụ lục 14, Chương 6 quy định cụ thể về ánh sáng và màu sắc đèn cảnh báo, đảm bảo độ sáng và tính nhận diện cao.
  • FAA: Tiêu chuẩn FAA 150/5345-43J yêu cầu đèn cảnh báo phải có cường độ ánh sáng đủ mạnh để dễ dàng nhận diện, ngay cả trong thời tiết xấu.
  • Quy định hàng không Canada (CAR), Anh (MOD), Thụy Sĩ (OFAC)…

IV. Tiêu chuẩn ICAO cho đèn báo không

Chương 6 của Phụ lục 14 Tập I của ICAO “Thiết kế và vận hành sân bay”, Tiêu chuẩn ICAO đèn báo không quy định các đặc điểm quang trắc của đèn chướng ngại vật. Một số khuyến nghị được làm rõ về cách triển khai đèn chướng ngại vật cho các độ cao khác nhau của các công trình. Các đặc điểm cường độ của đèn chướng ngại vật và cấu hình được khuyến nghị được tham chiếu từ Phụ lục 14 Tập I của ICAO “Thiết kế và vận hành sân bay”, Phiên bản thứ 8, tháng 7 năm 2018.

Đặc điểm đèn cản trở cường độ thấp của ICAO (Thiết kế và vận hành sân bay 2018, trang 200-201)
Loại ánh sáng Màu sắc Loại tín hiệu (tốc độ nhấp nháy) Cường độ đỉnh (cd) ở độ sáng nền nhất định Dầm dọc lan rộng Góc nâng thẳng đứng (yêu cầu tối thiểu)
Ngày (Trên 500cd/m2) Hoàng hôn (50- 500cd/m2) Đêm (Dưới 50cd/m2)
Cường độ thấp, Loại A (chướng ngại vật cố định) Màu đỏ Đã sửa Không có Không có ≥10cd ≥10° +2° – +10°
Cường độ thấp, Loại B (chướng ngại vật cố định) Màu đỏ Đã sửa Không có Không có ≥32cd ≥10° +2° – +10°
Cường độ thấp, Loại C (chướng ngại vật di động) Vàng/Xanh lam Nhấp nháy (60-90fpm) Không có ≥40cd ≥40cd và ≤400cd ≥12° +2° – +20°
Cường độ thấp, Loại D (chướng ngại vật theo tôi) Màu vàng Nhấp nháy (60-90fpm) Không có ≥200cd ≥200cd và ≤400cd Không có Không có
Cường độ thấp, Loại E (chướng ngại vật cố định) Màu đỏ Nhấp nháy (20-60fpm) Không có Không có ≥32cd ≥10° +2° – +10°
Đặc điểm đèn cản trở cường độ trung bình và cường độ cao của ICAO (Thiết kế và vận hành sân bay 2018, trang 200-201)
Loại ánh sáng Màu sắc Loại tín hiệu (tốc độ nhấp nháy) Cường độ đỉnh (cd) ở độ sáng nền nhất định Độ lan truyền của dầm dọc (yêu cầu tối thiểu) Độ lan truyền của dầm dọc (yêu cầu khuyến nghị) Cường độ ở góc nâng thẳng đứng (yêu cầu tối thiểu) Cường độ ở góc nâng thẳng đứng (yêu cầu khuyến nghị)
Ngày (Trên 500cd/m2) Hoàng hôn (50- 500cd/m2) Đêm (Dưới 50cd/m2) 0° -1° 0° -1° -10°
Cường độ trung bình, Loại A Trắng Nhấp nháy (20-60fpm) 20.000cd±25% 2.000cd±25% 2.000cd±25% ≥3° Không có Ngày: trung bình: ≥20.000cd, tối thiểu: ≥15.000cd; Đêm: trung bình: ≥2.000cd, tối thiểu: ≥1.500cd; Ban ngày: ≥7.500cd; Ban đêm: ≥750cd; Ngày: ≤25.000cd; Đêm: ≤2.500cd Ngày: ≤11.250cd; Đêm: 1.125cd Ngày: ≤750cd; Đêm: ≤75cd
Cường độ trung bình, Loại B Màu đỏ Nhấp nháy (20-60fpm) Không có Không có 2.000cd±25% ≥3° Không có trung bình: ≥2.000cd, tối thiểu: ≥1.500cd; ≥750cd ≤2.500cd ≤1,125cd ≤75cd
Cường độ trung bình, Loại C Màu đỏ Đã sửa Không có Không có 2.000cd±25% ≥3° Không có trung bình: ≥2.000cd, tối thiểu: ≥1.500cd; ≥750cd ≤2.500cd ≤1,125cd ≤75cd
Cường độ cao, Loại A Trắng Nhấp nháy (40-60fpm) 200.000cd±25% 20.000cd±25% 2.000cd±25% ≥3° ≤7° Ban ngày: trung bình: ≥200.000cd, tối thiểu: ≥150.000cd; Hoàng hôn: trung bình: ≥20.000cd, tối thiểu: ≥15.000cd; Ban đêm: trung bình: ≥2.000cd, tối thiểu: ≥1.500cd; Ban ngày: ≥75.000cd; Hoàng hôn: 7.500cd; Ban đêm: ≥750cd; Ban ngày: ≤250.000cd; Hoàng hôn: ≤25.000cd; Đêm: ≤2.500cd Ban ngày: ≤112.500cd; Hoàng hôn: ≤11.250cd; Đêm: ≤1.125cd Ban ngày: ≤7.500cd; Hoàng hôn: ≤750cd; Đêm: ≤75cd
Cường độ cao, Loại B Trắng Nhấp nháy (40-60fpm) 100.000cd±25% 20.000cd±25% 2.000cd±25% ≥3° ≤7° Ban ngày: trung bình: ≥100.000cd, tối thiểu: ≥75.000cd; Hoàng hôn: trung bình: ≥20.000cd, tối thiểu: ≥15.000cd; Ban đêm: trung bình: ≥2.000cd, tối thiểu: ≥1.500cd; Ban ngày: ≥37.500cd; Hoàng hôn: 7.500cd; Ban đêm: ≥750cd; Ban ngày: ≤125.000cd; Hoàng hôn: ≤25.000cd; Đêm: ≤2.500cd Ban ngày: ≤56.250cd; Hoàng hôn: ≤11.250cd; Đêm: ≤1.125cd Ban ngày: ≤3.750cd; Hoàng hôn: ≤750cd; Đêm: ≤75cd

V. Phân loại đèn báo không

Có ba loại đèn cảnh báo chướng ngại vật chính dựa trên cường độ ánh sáng:

  • Đèn cảnh báo chướng ngại vật cường độ thấp: Phát ra ánh sáng đỏ ổn định, được lắp đặt trên các công trình có chiều cao vừa phải (<45m), thường được sử dụng vào ban đêm.
  • Đèn cảnh báo chướng ngại vật cường độ trung bình: Phát ra ánh sáng nhấp nháy đỏ hoặc trắng, có thể sử dụng cho cả ban ngày lẫn ban đêm, phù hợp với các công trình như tháp truyền thông hoặc các công trình cao tầng có chiều cao từ 45m đến dưới 150m.
  • Đèn cảnh báo chướng ngại vật cường độ cao: Phát ra ánh sáng trắng mạnh mẽ, sử dụng cho những công trình có chiều cao rất lớn như tòa nhà chọc trời hoặc các tua-bin gió (chiều cao từ 150 m trở lên so với mặt đất).

VI. Địa chỉ mua đèn báo không giá rẻ tại Hà Nội

369 Hoàng Gia chính là một trong những nhà phân phối trang thiết bị điện – thiết bị chiếu sáng. Trong đó có đèn báo không, đèn chiếu sáng khẩn cấp, đèn exit và đèn thoát hiểm của các thương hiệu nổi tiếng như Rạng Đông, Paragon, Duhal.

Tất cả những sản phẩm mà chúng tôi cung cấp đến quý khách hàng luôn hướng đến sự tiết kiệm và chiếu sáng an toàn. Sản phẩm thân thiện với con người và môi trường sống. Hiện nay nếu bạn đang có nhu cầu mua đèn báo không, đèn chiếu sáng khẩn cấp và exit chính hãng.

Hãy đến với 369hoanggia.com. Nơi chuyên cung cấp các loại đèn chiếu sáng tuyệt vời cho các công trình, dự án, nhà xưởng,…. Lý do bạn nên chọn chúng tôi mà không phải những nơi khác:

  • Tư vấn và hỗ trợ kỹ thuật nhiệt tình
  • Cam kết sản phẩm chính hãng 100%
  • Giá bán kèm chiết khấu cực tốt – Đi cùng nhiều khuyến mãi từ nhà sản xuất
  • Chính sách giao hàng toàn quốc và bảo hành chu đáo theo đúng quy định của nhà sản xuất
  • Thanh toán khi nhận hàng – An toàn nhanh chóng, giúp Quý khách hàng yên tâm
  • Chứng nhận CO – CQ đầy đủ khi khách hàng yêu cầu
  • Đặc biệt có chính sách ưu đãi, hỗ trợ công nợ cho các đại lý, nhà phân phối trên Toàn quốc

Qua những giá trị hữu ích trên có thể khẳng định 369 Hoàng Gia chính là địa chỉ vàng phân phối đèn giá rẻ, uy tín và đáng tin cậy của khách hàng cũng như người tiêu dùng Việt Nam. Quý khách hàng muốn biết thêm thông tin chi tiết xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ:

🏢 Trụ sở Hà Nội:

🏫 Địa chỉ: Số 15, ngõ 81 Đức Diễn, Phúc Diễn, B. Từ Liêm, Hà Nội

☎️ Điện thoại : 0981 953 356 – 0983 019 761

📩 Email: 369hoanggia@gmail.com - 🌎 Website: 369hoanggia.com

🏢 Văn phòng Hồ Chí Minh:

🏣 Hội sở Duhal: A5 khu biệt thự Sông Ông Lớn, Nguyễn Văn Linh, Bình Hưng, Bình Chánh - Liên hệ: 0934 689 636

🏣 Showroom Paragon: 241 Lý Thường Kiệt, P15, Q11, HCM

0981.953 356